Kondomu na UKIMWI, wapi na wapi?

UKIMWI unatowesha maisha ya watanzania wengi kwa kasi isiyo ya kawaida. Na bahati mbaya, janga hili linaangamiza maelfu kwa maelfu ya vijana wanaopotoshwa na wazee kwamba watumie kondomu, eti kinga thabiti ya kuwalinda na UKIMWI. Vijana ambao kimsingi ni nguzo muhimu katika Taifa kwa nyanja zote.
Nimesikia mijadala mbalimbali inayojaribu kuhalalisha matumizi ya kondomu. Yupo Pardi Maarufu anayepigana kufa na kupona, kupitia magezeti kuhakikisha kuwa anawaweka sawa wazinzi na washerati wote ili watumie kondomu.
Sumaye na Watawala wengine, wameonyesha bidii sana katika kuangamiza jamii kwa kusisitiza matumizi ya kondomu. Kondomu ambazo zimeendeleza maambukizi ya UKIMWI kwa kasi ya kutisha. Yeye anasema anawagawia watoto wake “kinga” kila siku ili wakafanye mambo yao kwa nafasi zao.
Lakini jambo la kujiuliza ni kwamba, hivi kondomu zimesaidia kwa kiasi gani kupunguza maambukizi ya UKIMWI? Pamoja na matangazo yaliyotanda kila kona ya miji yetu na katika vyombo vya habari, kuna unafuu gani uliojitokeza mpaka sasa?
Mimi ni kijana. Nazungumza na vijana wenzangu kuhusu hili. Na nilichokigundua ni kwamba hakuna kitu cha maana kilichafanywa na wasisitizaji wa kondomu zaidi ya kujaribu kushawishi vijana kujiingiza katika vitendo vya ngono kabla ya wakati.
Tazama matangazo yanayotumiwa kuinadi kondomu. Hayana lolote zaidi ya kuongeza hisia za kimapenzi kwa washawishiwa. Kwa maana nyingine, kwa kuyaangalia tu matangazo hayo mtu ambaye hata hakuwa na mpango wa kuzini usiku huo anajikuta akishawishika kutafuta namna. Biashara ya matangazo ya kondomu inaianagamiza jamii yetu.
Lakini pia, kitendo cha kumsisitiza mtu atumie kondomu ni sawa kabisa na kumwambia “Uwe kahaba wa kutupa…tembea na wake za watu…tembea na kila unayemwona….maana hutakaa uweze wewe kujizuia…ngono huwezi kuamua kuicha…tumia kondomu! ” Huu ni uwendawazimu.
Hata kama ni kweli kondomu inasaidia kujikinga na UKIMWI (hata hivyo sio asilimia 70, ni chini ya hapo) bado hazitumiwi na wazinzi. Vijana waliowazi watakwambia kuwa huzitumia mwanzo wa mahusiano ya kingono na baada ya hapo kuendelea kuzitumia ni kuonyesha kuwa humwamini mwezi wako. Kwa hiyo hapo biashara inakuwa bila bila.
Mbaya zaidi ni kwamba UKIMWI umegundiliwa kuambukizwa kwa kupitia hata mate, jasho na njia zingine. Kwa maana nyingine mtumiaji wa kondomu bado ana haki ya kupata UKIMWI kwa sababu pamoja na kwamba kweli kavaa kondomu, hawezi kukwepa mate ya kahaba huyo ambaye kimsingi atataka amnyonye nyonye. Kwa sehemu kama Bongo, jasho ni ada. Kwa hivyo utakuta masikini mzinzi huyu akipata UKIMWI kwa sababu kavaa mpira sehemu moja asijue kuwa sehemu nyingine zina “conduct umeme”kama kawaida. (Samahani kwa Kiswanglish)
Kama kweli tunataka kupata utatuzi wa kudumu katika hili la UKIMWI, tushughulike na chanzo cha matatizo na sio kukimbilia matokeo ya tatizo. Mtu mwenye kiu ya ngono hatibiwi kwa kuambiwa tumia kondomu. Aambiwe atakabiliana vipi na tama yake hiyo.
Maana mtu asiyeweza kujizuia hawezi kukwepa UKIMWI. Atapita kichakani atakuta mwanamke anajisaidia. Hana kondomu, atambaka na kama ni UKIMWI ataupata.
Kama angekua ni aina ya watu waoweza kudhibiti mihemuko yao, angejidhibiti mwenyewe. Hawezi kuzifuata tamaa zake bila hata kujiuliza maswali kama ambavyo vijana wengi wanafanya.
Tunachane na kondomu, tuwekeze katika kuhimiza matumizi ya maamuzi katika kukataa ngono horera. Watu wathibiti hisia zao. UKIMWI utapungua! Vinginevyo tutakuwa kama wafanyabiashara wa siku za mwisho wanaosisitiza matumizi ya chandarua chenye dawa ya NGAO, wakiwaacha watanzania waishi kwenye mazalia ya mbu. Hivi kuna mtu gani mchana kutwa anaishi kwenye neti? Hawa mbu wanakutafuata unapopanda kitandani tu? Je, wakati wa kula? Tusidanganyane.

TOA MAONI YAKO HAPA CHINI

Facebook Comments

You might also like More from author

Leave A Reply

Your email address will not be published.